Chuyên mục: THƯ VIỆN TỪ VỰNG NGỮ PHÁP 3000 TỪ VỰNG THÔNG DỤNG

Từ Vựng Tiếng Anh Lớp 11 - VOCA IN HIGH SCHOOL 12

Bộ từ vựng VOCA in HIGH SCHOOL 12 được biên soạn dựa trên sách TIẾNG ANH 12 – tuân thủ theo chương trình chuẩn tiếng Anh Trung học phổ thông của Bộ Giáo dục và Đào tạo 2014 - 2015. 

VOCA in HIGH SCHOOL 12 ra đời nhằm hỗ trợ các em học sinh khối lớp 12 có thể học từ vựng tiếng Anh dễ dàng và hiệu quả hơn. Các em có thể tiếp cận với phương pháp học hoàn toàn mới mẻ, mang tính trực quan và thực tế cao hơn.

Những khó khăn các học sinh gặp phải khi học chương trình tiếng Anh trung học?

Một điều mà đại đa số các em học sinh đều gặp phải trong quá trình học tiếng Anh ở trường đó là khó khăn trong việc học từ vựng. Khó khăn ở đây xuất phát từ cả chương trình học cũng như từ bản thân các em.

Điều rất dễ hiểu là việc học từ vựng đòi hỏi sự chăm chỉ nhất định từ người học, tuy nhiên đáng tiếc rằng không phải tất cả các học sinh đều sở hữu phẩm chất này, đặc biệt là đối với một môn học từ lâu đã bị các em vô tình định hình là môn học “khó nhằn”. Và rõ ràng, cái cần sự chăm chỉ của các em đó là từ vựng. Chỉ khi các em nắm vững từ vựng của bài học, các em mới có thể đọc hiểu tốt, nghe tốt, nói tốt và có nhiều cơ hội vận dung ngữ pháp.  Trong khi đó, sự “khó nhằn” của việc học từ vựng đối với cá em học sinh đa phần chính là vì ở sự khó nhớ, điều này không chỉ bởi sự phong phú của ngôn từ tiếng Anh mà là vấn đề về phương pháp học.

Vậy làm sao để việc học từ vựng trở nên dễ dàng với các em học sinh?

Phương pháp của 7VEL

Bạn có thể cắm cúi với cuốn từ điển mini trong tay mọi lúc mọi nơi, và học thuộc lòng từ A đến Z; bạn cũng có thể dán giấy ghi chú khắp nhà và lên các đồ vật minh họa để có thể nhìn thấy từ muốn học ở bất cứ đâu; bạn thường tập chép từ mới ra giấy 10 lần và hơn thế nữa, cũng như nghe và lặp lại từ đó nhiều lần trong một ngày để chắc chắn rằng đã nhớ nó. Tuy nhiên, không có một căn cứ nào cho việc bạn có thể nhớ tất cả những gì đã học, và việc lục tìm nó trong bộ nhớ của bạn khi cần thì lại là một câu chuyện khác nữa! Thực tế chứng minh rằng với một lượng kiến thức cần nhớ, sau 24 giờ, não bộ con người chỉ còn nhớ được 35,7 %.

Phương pháp học tập VAK mà 7VEL xin nhắc đến ở đây chính là một gợi ý dành cho bạn. VAK là cách học kết hợp giữa ba giác quan: thị giác – thính giác – xúc giác. Với VAK, não bộ sẽ có điều kiện hoạt động hiệu quả nhất, khi bạn có thể học từ vựng thông qua hình ảnh-nhìn và ghi nhớ, âm thanh-lắng nghe, và hoạt động-nói, viết, gõ.

Đồng thời, để chắc chắn bạn có thể ghi nhớ từ vựng một cách khoa học và có tổ chức, hãy chủ động học từ vựng theo các nhóm ngữ cảnh thực tế, và việc này cũng sẽ giúp bạn sử dụng từ linh động và chính xác hơn.

Thêm vào đó, như đã nhắc đến rằng để có thể sử dụng thành thạo một từ vựng, bạn cần tiếp xúc với nó nhiều lần, và có một sự thật đáng tiếc là sự ghi nhớ của não bộ về từ vựng cũng sẽ giảm dần theo thời gian nếu bạn không tiếp xúc thường xuyên. Do đó,hãy thường xuyên ôn tập những gì bạn đã học. Tony Buzzan- Diễn giả hàng đầu thế giới về phương pháp học tập, cha đẻ của kỹ thuật Mindmap cũng đã chứng minh tầm quan trọng của việc ôn tập thường xuyên khi nghiên cứu được rằng “Không có những hoạt động ôn luyện hiệu quả sẽ khiến cho não bộ nhanh chóng quên đi và kiến thức gần như biến mất hoàn toàn theo thời gian”.

Rõ ràng, việc học một ngoại ngữ chính là một quá trình bao hàm những mục tiêu cụ thể, những bước đi đúng đắn và khoa học. Chỉ cần bạn xác định tốt những yếu tố trên, bạn có thể đạt được những gì mình mong muốn ngoài kì vọng trong thời gian tối ưu.

Phương pháp học của 7VEL có thể áp dụng rộng rãi cho tất cả các đối tượng đang có mong muốn cải thiện vốn từ vựng ở mọi lĩnh vực, từ học sinh, sinh viên, đến người đi làm.

Học Từ Vựng Tiếng Anh bằng phương pháp Flashcard 3 mặt học một lần không bao giờ quên

7VeL rất vui khi giới thiệu đến các bạn phương pháp học từ vựng tiếng anh siêu dễ nhớ và lâu quên, học một lần có thể vài ba năm sau vẫn còn nhớ, phương pháp flashcard 3 mặt được nhiều tổ chức giáo dục trên thế giới chứng nhận là phương pháp học từ vựng hiệu quả nhất hiện nay.

flashcard 3 mặt

Phương pháp học từ vựng tiếng Anh flashcard 3 mặt sẽ giúp bạn nghe chuẩn, phát âm chuẩn và nhớ hình ảnh ngữ cảnh từ vựng một cách thụ động trong quá trình học. Học mà như chơi không mệt nhọc.

Đến với 7VeL các bạn sau khi học xong từ vựng thì sẽ có ngay bài kiểm tra để bạn có thể test ngay khả năng ghi nhớ và thuộc bài của mình. Bài kiểm tra chính là công cụ mạnh nhất của 7VeL giúp học viên nhớ lâu nhớ sâu không quên.

chủ đề học và kiểm tra

7VeL đã nâng cấp và cải tiến phương pháp học từ vựng phù hợp với tất cả mọi người cho dù là người mất gốc hoặc căn bản đều có thể nhanh chóng thuộc nhão các từ vựng khó nhất.

7VeL có hệ thống nhắc nhở học tập thông minh, thống kê chi tiết các từ vựng chưa thuộc, các chủ đề chưa học nhão, bạn sẽ được chúng tôi liên tục nhắc nhở động viên và giúp bạn học một cách dễ dàng.

Biểu đồ thống kê học

Với phương pháp học này các bạn có thể thuộc làu làu 3000 hoặc 5000 từ vựng thông dụng theo chủ đề chỉ mất tối đa 2 tháng.

Các bạn có thể xem chi tiết hướng dẫn học từ vựng Flashcard 3 Mặt tại đây

VOCA in HIGH SCHOOL 12 dành cho ai?

• Bạn sắp và đang theo học chương trình tiếng Anh lớp 12 của Bộ Giáo dục và Đào tạo
  • Bạn muốn ôn lại những kiến thức về từ vựng tiếng Anh lớp 12 đã học
  • Bạn là người giảng dạy chương trình tiếng Anh lớp 12

Hãy thử tìm hiểu sản phẩm VOCA in HIGH SCHOOL 12 của 7VEL, chắc chắn bạn sẽ tìm thấy những điều mới mẻ cùng những hiệu quả không ngờ!

Xem thêm nội dung
1
Bạn cần hỗ trợ?